News

சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 53 பேரை கடற்படையினர் கைது செய்துள்ளனர்

 

2022 ஆம் ஆண்டு பெப்ரவரி மாதம் 09 ஆம் திகதி முதல் 15 ஆம் திகதி வரை மேற்கொள்ளப்பட்ட தனியான நடவடிக்கைகளின் போது, சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 53 பேரை இலங்கை கடற்படையினர் கைது செய்துள்ளனர்.

சந்தேகநபர்களுடன் 13 டிங்கி படகுகள், 01 மீன்பிடி இழுவை படகுகள், மீன்பிடி சாதனங்கள், சட்டவிரோதமாக பிடிக்கப்பட்ட மீன்கள், கடல் வெள்ளரிகள் மற்றும் சங்கு குண்டுகள் என்பன கடற்படையினரால் கைப்பற்றப்பட்டதாக கடற்படை தெரிவித்துள்ளது.

சட்டவிரோத மீன்பிடி நடவடிக்கைகளைத் தடுப்பதற்காக இலங்கை கடற்படையினர் நாட்டின் கரையோரப் பகுதிகளிலும் கடற்பரப்புகளிலும் வழக்கமான நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு வருகின்றனர். இந்த முயற்சிகளின் விரிவாக்கமாக வடமத்திய கடற்படை கட்டளையின் SLNS புஸ்ஸதேவ மன்னார் அச்சனகுளம் கடற்பரப்பில் அனுமதிப்பத்திரம் இன்றி அலங்கார மீன்களை பிடித்துக்கொண்டிருந்த 03 பேரை கடந்த பெப்ரவரி மாதம் 09 ஆம் திகதி கைது செய்தது. இந்த தேடுதல் நடவடிக்கையின் போது இந்த சட்டவிரோத செயலுக்கு பயன்படுத்தப்பட்ட சுமார் 325 அலங்கார மீன்கள், ஒரு டிங்கி மற்றும் டைவிங் மற்றும் மீன்பிடி சாதனங்கள் கைப்பற்றப்பட்டன.

இதேவேளை, வடக்கு கடற்படை கட்டளையின் SLNS கோதைம்பரா கடந்த பெப்ரவரி 10 ஆம் திகதி மேற்கொள்ளப்பட்ட விசேட தேடுதலின் போது யாழ்ப்பாணம் புங்குடுதீவு பகுதியில் முறையான அனுமதிப்பத்திரம் இன்றி சட்டவிரோதமான முறையில் கடல் வெள்ளரிக்காய் அறுவடை செய்த நபர் (01) கைது செய்யப்பட்டார். இந்த தேடுதல் நடவடிக்கையில் சட்டவிரோதமாக அறுவடை செய்யப்பட்ட சுமார் 119 கடல் வெள்ளரிகள் மற்றும் ஒரு டிங்கி (01) ஆகியவற்றை கடற்படையினர் கைது செய்துள்ளனர்.

பெப்ரவரி 11 ஆம் திகதி மன்னார் நரிவில்குளத்தில் சட்டவிரோதமான முறையில் கடல் வெள்ளரி அறுவடை செய்த 08 நபர்களை வடமத்திய கடற்படை கட்டளையில் உள்ள SLNS புஸ்ஸதேவ புஸ்ஸதேவ கைது செய்தது. விசேட தேடுதல் நடவடிக்கையின் போது சட்டவிரோதமாக அறுவடை செய்யப்பட்ட சுமார் 78 கடல் வெள்ளரிகள், ஒரு டிங்கி (01) மற்றும் மீன்பிடி மற்றும் டைவிங் உபகரணங்களும் கைப்பற்றப்பட்டன.

பெப்ரவரி 13 ஆம் திகதி யாழ்ப்பாணம் பாலைத்தீவு தீவில் மேற்கொள்ளப்பட்ட மற்றுமொரு இரண்டு தனித்தனியான தேடுதல் நடவடிக்கைகளில், வடக்கு கடற்படை கட்டளையின் SLNS கஞ்சதேவா சட்டவிரோதமான முறையில் கடல் வெள்ளரி அறுவடை செய்த 06 பேரை கைது செய்தது. இந்த நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்ட கடற்படையினர் சட்டவிரோதமாக அறுவடை செய்யப்பட்ட சுமார் 163 கடல் வெள்ளரிகள், 57 சங்குகள், 02 டிங்கிகள், டைவிங் கியர் மற்றும் மீன்பிடி உபகரணங்கள் ஆகியவற்றையும் வைத்திருந்தனர்.

இதேவேளை, வடக்கு கடற்படை கட்டளையின் SLNS வெலுசுமன கடந்த பெப்ரவரி 14 ஆம் திகதி யாழ்ப்பாணம் கல்முனை முனையில் விசேட தேடுதல் நடவடிக்கையை மேற்கொண்டதுடன் சட்டவிரோதமான முறையில் கடல் வெள்ளரிகளை அறுவடை செய்த 24 நபர்களை கைது செய்தனர். இந்த நடவடிக்கையின் போது, சட்டவிரோதமாக அறுவடை செய்யப்பட்ட சுமார் 509 கடல் வெள்ளரிகள், 03 டிங்கிகள், 01 மீன்பிடி இழுவை படகுகள், டைவிங் கியர் மற்றும் மீன்பிடி உபகரணங்களும் கடற்படையினரால் கைப்பற்றப்பட்டன.

மேலும், வடக்கு கடற்படை கட்டளைக்கு உட்பட்ட வெத்தலக்கேணி கடற்படையினர் கடந்த பெப்ரவரி மாதம் 14 மற்றும் 15 ஆம் திகதிகளில் தீவின் வடகிழக்கு கடற்பகுதியில் விசேட தேடுதல் நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு அனுமதியற்ற மீன்பிடி சாதனங்கள் மூலம் மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 11 பேரை கைது செய்தனர். இந்த நடவடிக்கையின் போது இந்த சட்டவிரோத செயலுக்கு பயன்படுத்தப்பட்ட 05 டிங்கி படகுகள் மற்றும் மீன்பிடி சாதனங்கள் கைப்பற்றப்பட்டது.

இந்த நடவடிக்கைகளில் கைது செய்யப்பட்ட சந்தேகநபர்கள், சட்டவிரோதமாக பிடிபட்ட மீன்கள், கடல் வெள்ளரிகள் மற்றும் சங்குகள் மற்றும் அவர்களின் மீன்பிடி மற்றும் டைவிங் கருவிகளுடன் சட்ட நடவடிக்கைகளுக்காக அந்தந்த பகுதிகளில் உள்ள மீன்பிடி பரிசோதகரிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டனர்.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button