News

ஏன் எல்லோரும் பாராளுமன்றத்தில் கூச்சல் போடுகிறார்கள்?” : இளைஞர்களின் கேள்விகளுக்கு ஜனாதிபதி பதிலளித்தார்

ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க தனது கொள்கை அறிக்கை மற்றும் நாட்டின் எதிர்காலத்திற்கான அரசாங்கத்தின் திட்டங்கள் குறித்து கலந்துரையாடுவதற்காக இளைஞர் குழுவை சந்தித்தார். அரசாங்கத்தின் கொள்கைகள் குறித்து வர்த்தமானி கட்டுரையொன்றில் இளைஞர்கள் குழு தமது கருத்துக்களை தெரிவித்ததுடன், கட்டுரையை எழுதிய அனோஷ்கா ஜயசூரிய மற்றும் ஷானன் சல்கடோ ஆகிய இரு இளம் ஊடகவியலாளர்களுடன் தொடர் கலந்துரையாடலுக்கு ஜனாதிபதி அவர்களை அழைத்திருந்தார். இக்கலந்துரையாடலின் போது, அரசாங்கத்திடம் இருந்து தாங்கள் எதிர்பார்க்கும் விடயங்களை வெளிப்படுத்திய அவர்கள், ஜனாதிபதியுடன் பல்வேறு விடயங்கள் தொடர்பில் கலந்துரையாடியுள்ளனர்.

பாடசாலை மட்டத்தில் முறையான மனநலக் கல்வியின் அவசியத்தையும் மாற்றுத்திறனாளிகளை உள்வாங்குவதற்கான முறையான கல்விப் பொறிமுறையையும் இளைஞர் குழு எடுத்துரைத்ததன் மூலம் கல்வித் துறையில் உள்ள குறைபாடுகள் குறித்து விவாதிக்கப்பட்ட முக்கிய தலைப்புகளில் ஒன்றாகும். அவர்கள், “உங்கள் அரசாங்கம் இலங்கையில், குறிப்பாக பள்ளிகளில் உண்மையான மனநலக் கல்வியைப் பெறுமா?”

பாடசாலைகளில் மனநலம் தொடர்பில் செலுத்தப்படும் கவனம் போதுமானதாக இல்லை என்பதை ஏற்றுக்கொண்ட ஜனாதிபதி, மனநலப் பிரச்சினைகள் உள்ளவர்கள் மற்றும் மாற்றுத்திறனாளிகள் தொடர்பில் அதிகம் செய்ய வேண்டியுள்ளது என்பதை ஒப்புக்கொண்டார். எவ்வாறாயினும், இந்த துறையில் பயிற்சி பெற்ற பணியாளர்கள் இல்லாதது நாடு எதிர்கொள்ளும் முக்கிய பிரச்சினைகளில் ஒன்றாகும் என்று அவர் குறிப்பிட்டார்.

இளைஞர் குழு வரி விவகாரத்தையும் முன்வைத்தது, பல நாடுகளில் வரி என்பது ஒரு புதுமையான கருத்தாக இல்லை என்றாலும், இலங்கையில் அது இல்லை.

அரசாங்க வரவுசெலவுத் திட்டத்தை அவர்கள் கடைப்பிடிப்பதை உறுதிசெய்வதற்கு பாராளுமன்றத்தால் ஆராய முடியும் என்று ஜனாதிபதி விளக்கினார். வரவு செலவுத் திட்டத்தை ஆய்வு செய்ய பொது நிறுவனங்களுக்கான குழு, பொதுக் கணக்குக் குழு, பொது நிதிக் குழு என பல குழுக்கள் இருப்பதாக அவர் குறிப்பிட்டார். இந்த செயல்முறையை மேலும் வலுப்படுத்தும் வகையில் நாடாளுமன்ற பட்ஜெட் அலுவலக மசோதாவையும் கொண்டு வருகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

அவர்கள் கேள்வி எழுப்பினர், “புதிய வரிகள் மூலம் வெளிப்படைத்தன்மை என்பது பெரிய கேள்விக்குறியாக உள்ளது. திடீரென்று அவர்கள் தங்கள் சம்பளத்தில் பெரும் பகுதியை செலுத்த வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருப்பதால் மக்கள் அதை உணர்கிறார்கள்.

“பெரிய பட்ஜெட்டில் எங்களிடம் வரிசை பொருட்கள் இருப்பதால் வெளிப்படைத்தன்மை உள்ளது. படித்தால் அது என்னவென்று சொல்லவே முடியாது. இது எந்த பட்ஜெட்டிலும் உள்ளது, பணம் புத்திசாலித்தனமாக செலவழிக்கப்படுவதை உறுதி செய்யும் பாராளுமன்றம், அதற்கு 2 முதல் 3 ஆண்டுகள் ஆகும். எனவே பாராளுமன்றம் இப்போது அதிகாரங்களைப் பயன்படுத்த வேண்டும். கடந்த முறை, மேற்பார்வைக் குழுக்களில் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் இட ஒதுக்கீட்டை நிரப்பவில்லை என்று நினைக்கிறேன். எனவே, இந்த முறை தேர்வுக்காக கூட, அவர்கள் தேர்வுக் குழுவுக்கு பாராளுமன்றத்திற்கு வரவில்லை. ஆனால் எஞ்சியிருப்பவர்கள் சில எதிர்ப்புப் பெயர்களைப் பெற்றிருக்கிறார்கள் என்று நினைக்கிறேன். அதனால்தான் வெளிப்படைத்தன்மை வருகிறது, வேறு எங்கும் இல்லை. நீங்கள் ஏன் செலவு செய்கிறீர்கள் மற்றும் அனைத்தையும் அவர்களிடம் கேட்கலாம்,” என்று ஜனாதிபதி விளக்கினார்.

நாட்டின் பொருளாதார நிலைமை மற்றும் அரசாங்கம் எதிர்நோக்கும் சவால்கள் குறித்தும் கலந்துரையாடிய ஜனாதிபதி, இலங்கை அசாதாரணமான பொருளாதார நிலையில் உள்ளதாகவும், அதிலிருந்து மீள கடன்களை மறுசீரமைக்க வேண்டியுள்ளதாகவும் குறிப்பிட்டார். மின்சாரக் கட்டணத்தை உயர்த்துவது போன்ற சில செலவினங்களை அரசாங்கம் குறைக்க வேண்டும் என்றும் மற்ற பகுதிகளில் பணம் தேட வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார். இது எளிதான வேலையல்ல, ஆனால் யாரோ ஒருவர் அதைச் செய்ய வேண்டும் என்று ஜனாதிபதி ஒப்புக்கொண்டார்.

“இலங்கை மிகவும் அசாதாரணமான பொருளாதார நிலையில் இருந்தது, நாங்கள் அதிலிருந்து வெளியேற வேண்டியிருந்தது. ஆனால் அதிலிருந்து வெளியேற, நாம் கடன்களை மறுசீரமைக்க வேண்டும். கடன்களை மறுசீரமைக்க நமது செலவைக் குறைக்க வேண்டும் அல்லது அதற்கான பணத்தைத் தேட வேண்டும். சில ஏரியாக்களில் குறைத்து விட்டோம், ஆனால் மற்ற பகுதிகளுக்கு பணம் தேட வேண்டியுள்ளது. நேற்று போல் மின்கட்டணத்தை உயர்த்த வேண்டும், ஆனால் அப்போது ரூ. 230 கோடி இழப்பு. எனவே நீங்கள் அதை உயர்த்தவில்லை என்றால், உங்களுக்கு அதிகாரம் இருக்காது. நாம் அனைவரும் கடந்த கால பாவங்களை செலுத்துகிறோம். அதிலிருந்து விரைவாக வெளியேறுவது இதுதான், நாம் செய்ய வேண்டியது இதுதான். வேறு வழி இருப்பதாக நான் நினைக்கவில்லை.

இது எவரும் செய்ய விரும்பும் வேலை அல்ல, ஆனால் யாராவது அதைச் செய்ய வேண்டும்.

இளைஞர் குழு தனிப்பட்ட பொறுப்புக்கூறல் பிரச்சினையையும் எழுப்பியதுடன், பாராளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு ஓரளவு கல்வி இருக்க வேண்டும் என்று பரிந்துரைத்தது. ஜனாதிபதி இதற்கு சம்மதித்த போதிலும், இது நடக்க சிறிது காலம் எடுக்கும் என்று குறிப்பிட்டார். பல இளைஞர்களுக்கு பட்டம் அல்லது வணிக அனுபவம் உள்ளதாகவும், தாங்கள் தேர்ந்தெடுக்க விரும்பும் உறுப்பினர் வகையைத் தேர்ந்தெடுப்பது வாக்காளர்களின் விருப்பம் என்றும் அவர் விளக்கினார்.

“தனிப்பட்ட பொறுப்புக்கூறலைப் பொருத்தவரை, நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களே, உங்களுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கக்கூடிய ஒரு அமைப்பு உள்ளது. அவர்களில் யாரையும் நீங்கள் விரும்பவில்லை என்றால், நீங்கள் கட்சிக்கு வாக்களியுங்கள், நீங்கள் யாரை வேண்டுமானாலும் தேர்ந்தெடுக்கலாம். இருப்பினும், இது மிகவும் விலையுயர்ந்த செயல்முறை. எனவே நாம் செலவழிக்கும் அனைத்துப் பணத்தையும் செலவழிக்காமல் எப்படி சிறந்த தேர்தல் முறையை உருவாக்குவது என்பதை ஆராய ஒரு குழுவை நியமிக்க விரும்புகிறேன்.

நாடாளுமன்றத் தேர்தலில், பெரும்பாலான பணம் தனிப்பட்ட வேட்பாளர்களால் செலவிடப்படுகிறது, கட்சிகளால் அல்ல.

இளைஞர்கள் ஜனாதிபதியிடம் “ஏன் பாராளுமன்றத்தில் எல்லோரும் கூச்சலிடுகிறார்கள்? அவர்களிடம் கேட்கப்படும் கேள்விகளுக்கு பதிலளிப்பதைத் தவிர்க்க அவர்கள் கத்துகிறார்கள் என்று நினைக்கிறீர்களா?

அதற்கு பதிலளித்த ஜனாதிபதி, ஊடகங்களின் கவனத்தை ஈர்ப்பதற்காக இவ்வாறு செய்யப்படுவதாகவும், அது பொருத்தமானதல்ல எனவும் தெரிவித்தார். ஏனைய நாடுகளில் இவ்வாறான செயற்பாடுகளை தாம் கண்டுள்ளதாகவும், இது இலங்கைக்கு மாத்திரம் இல்லை எனவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button